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SEHEMU YA I: USULI NA MAZINGIRA YALIYOIBUA MKAKATI HUU 

 

1.1 Utangulizi 

Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto (UNICEF) kupitia  Mpango wa  Maendeleo 

wa  Umoja wa Mataifa (UNDAP) 2011-2015 linasaidia Idara ya Uratibu wa Maafa katika Ofisi 

ya Waziri Mkuu (Tanzania bara) katika kuhakikisha kwamba kunakuwa na mawasiliano ya 

uhakika wakati wa matukio ya dharura ili kuwezesha wananchi kuchukua hatua mapema.  

Matukio mengi ya dharura hutokea katika ngazi ya jamii. Hivyo basi, kuboresha mawasiliano 

baina ya watoa misaada na kati ya watoa misaada na serikali pamoja na kuhakikisha uwepo wa 

mawasiliano wakati wa dharura hasa kwa nia ya kuwezesha  uchukuaji hatua, ushirikiano katika 

kuchukua hatua na uendelevu  katika mawasiliano  hakuwezi kufanywa na serikali peke yake. 

Kutokana na hali hiyo, ilionekana kuna umuhimu wa kushirikisha Jukwaa la Taifa la Upunguzaji 

wa Athari za Maafa  ambalo ni chombo cha kutoa ushauri wa kitaalamu kwa Idara ya  za Uratibu 

wa Maafa  katika Ofisi ya Waziri Mkuu (Tanzania Bara), kwa msingi wa  wa kushirikisha maoni 

ya wadau, katika kuandaa mkakati wa mawasiliano  ya dharura, kwa kuhusisha wawakilishi 

kutoka  Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, Serikali za mitaa, Asasi zisizo za Serikali (AZISE), 

Mashirika ya Umoja wa Mataifa, Sekta binafsi, vyombo vya habari na wananchi wenyewe.  

Ukosefu wa mawasiliano ya uhakika wakati wa matukio mbalimbali ya dharura huchangia   

katika kuchelewesha wananchi kuchukua hatua za mapema ambazo zingeweza kusaidia kuokoa 

maisha ya watu wengi pamoja na mali zao. Mawasiliano kuhusu hatari na  uwezekano wa 

kuathirika na maafa katika jamii (mahali ambapo madhara ya maafa hutokea), ni jambo muhimu 

sana katika kusaidia mtu mmojammoja kujiandaa, kukabiliana na kurudisha hali baada ya maafa. 

 

1.2 Mawasiliano kuhusu hatari 

Mawasiliano kuhusu hatari yanafasiliwa kuwa ni mchakato wa kupashana habari na maoni baina 

ya mtu mmojammoja, vikundi na taasisi, kuhusu hali halisi au matokeo ya hatari fulani na 

uwezekano wa kuathirika, kwa kutoa taarifa za namna ya kujiandaa, kujikinga, kukabiliana au 

kurudisha hali baada ya maafa. Pia, mawasiliano kuhusu hatari mara zote hujumuisha taarifa 

zinazohusu hatua za kuchukua. Mawasiliano kuhusu hatari yanaweza kutazamwa kwa kuzingatia 
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nani (Chanzo) kasema nini (Ujumbe), kasema kupitia njia gani (Njia), kwa ajili ya nani 

(Mpokeaji), na yanakusudiwa kusababisha mabadiliko gani (Matokeo)1. Kielelezo  1 hapa chini 

kinabainisha mfano halisi wa mtindo wa muhtasari wa mchakato wa mawasiliano kuhusu hatari. 

i) Vyanzo: kimsingi hutazamwa kwa kuzingatia  utaalamu na uaminikaji, lakini pia kwa 

sifa nyingine kama vile hadhi, uwezekano na uvutivu.  Uaminikaji unahusu utashi na 

uwezo wa chanzo wa kutoa taarifa sahihi na kuchukua hatua ambazo zinamlinda 

mpokeaji  bila kutaka kujinufaisha kwa hila za kificho.  

 

 

 

 

Kielelezo 1: Mfano halisi wa Mtindo wa Mawasiliano (Chanzo: Lindell & Perry (2004) 

i) Ujumbe: ujumbe hutofautiana katika kinachosemwa hasa kwa upande wa taarifa za 

majanga, mwenendo wa madhara (mfano: ukubwa, mahali, na muda wa kutokea), 

matokeo yanayoweza kumfika mtu mmojammoja (mfano: uwezekano wa majeruhi, 

uharibifu wa mali, na kuvurugika kwa jamii), hatua mbadala za kujikinga (mfano: 

uhamishaji watu na mali, kutokuhama katika eneo husika), na mazingira ya hatua husika 

za kujikinga (mfano; ufaafu; usalama; gharama; na mahitaji ya muda na juhudi, maarifa 

na ujuzi, vifaa na zana, na ushirikiano kutoka kwa watu wengine). Vilevile ujumbe 

hutofautiana pia kimtindo (uelewekaji, nguvu ya mamlaka, na kasi ya uwasilishaji, 

utumiaji wa lugha ya michoro au ya ucheshi), kujumuisha au kutojumuisha (kama ubebe 

au usibebe hoja dhaifu za mtoaji, ugusie au usigusie hoja za mpinzani, au utoe au usitoe 

hitimisho bayana), mpangilio wa maudhui ya ujumbe na kiasi cha taarifa katika ujumbe. 

ii) Njia: njia za mawasiliano zilizoko kwa ajili ya matumizi  ya wasimamizi wa dharura  ni 

pamoja na vyombo vya habari zinazochapishwa kama vile magazeti, majarida, na 

                                                           

1 Lindell, M. K. & Perry, R. W. (2004). Communicating Environmental Risk in Multiethnic Communities. London, 

UK: Sage Publishing Inc. 
 

Chanzo Ujumbe Njia  Mpokeaji 

Mrejesho 

Matokeo 
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vipeperushi; vyombo vya habari za kielektroniki kama vile luninga, radio, simu , na 

intaneti; na kupashana habari ana kwa ana kwa njia ya mazungumzo  na ya mikutano ya 

hadhara. Tofauti za njia hizi za mawasiliano ni muhimu kwa sababu zinatofautiana katika 

namna ujumbe unavyopokelewa na kufanyiwa kazi na mpokeaji. Kwa mfano, taarifa 

iliyotolewa kwa mdomo hupita upesi na kama haikurekodiwa huweza kupotea, wakati 

ambapo taarifa ya maandishi moja kwa moja huwa imewekwa kwenye kumbukumbu 

ambayo inaweza kupitiwa baadaye. Zaidi ya hapo, aina nyingi za taarifa kuhusu hatari 

zinaweza kutolewa kwa njia ya ama mdomo (maneno) tarakimu (namba ) au michoro 

(picha). Wakati mwingine mtindo mmoja wa utoaji taarifa ni bora zaidi kwa aina fulani 

ya taarifa; kwa mfano, kwa jumla chati ni nzuri kuliko majedwali ya namba katika 

uonyeshaji wa muelekeo. Hata hivyo, zipo tofauti miongoni mwa wapokeaji binafsi wa 

ujumbe, hivyo baadhi ya mitindo ya uwasilishaji ni mizuri zaidi kwa  watu wa aina fulani  

lakini sio kwa watu wa aina nyingine. Kwa mfano, baadhi ya watu wanaweza kuelewa 

vizuri zaidi ufafanuzi uliotolewa kwa mdomo kuliko uliotolewa kwa grafu za takwimu, 

na wako wanaoelewa zaidi kwa grafu kuliko kwa kuelezwa kwa mdomo. 

iii) Wapokeaji: hutofautiana kwa namna mbalimbali, lakini katika tofauti hizo, zilizo 

muhimu zaidi ni zile zinazohusiana na mielekeo ya kisaikolojia ambayo ina athari za 

moja kwa moja katika mchakato wa mawasiliano. Kwa mfano, wapokeaji hutofautiana 

kimtazamo kuhusu uaminikaji wa chanzo cha taarifa, upatikanaji wa njia za mawasiliano, 

imani za nyuma kuhusu majanga na hatua za kuyazuia, uwezo wa kuelewa na 

kukumbuka yaliyomo katika ujumbe, na upatikanaji wa rasilimali zinazohitajika katika 

kuchukua hatua za uzuiaji. Matokeo ya ujumbe kwa mpokeaji yanajumuisha umakinifu, 

uelewa, ukubalifu, uhifadhi na kubadilika kitabia.  

iv) Mrejesho: ni kipengele muhimu cha mtindo wa mawasiliano kwasababu wakati 

mwingine mawasiliano yanahusu utumaji ujumbe bila majibizano  ilihali wakati 

mwingine huhusisha majibizano. Mawasiliano ya kutuma ujumbe bila majibizano ni njia 

nzuri zaidi  ya mawasiliano kuhusu hatari kwa sababu  kwa kawaida huwa hayatumii 

muda mwingi. Hata hivyo, mara nyingi mawasiliano yanayohusisha majibizano 

yanahitajika  kwa ajili ya kuwezesha wapokeaji kueleza pale ambapo hawakuweza 

kuelewa ujumbe uliotumwa au pale ambapo wanaona kwamba ujumbe uliotumwa 
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haujitoshelezi. 

Mtindo bora wa ushawishi unabainisha wazi kuwa mawasiliano kuhusu hatari ni shughuli yenye 

mipaka bayana kwa upande wa chanzo cha taarifa, taarifa yenyewe, njia ya kutolea taarifa na 

mabadiliko yanayotarajiwa. Kwa matukio mengi , chanzo ni mamlaka, ujumbe hufafanua aina ya 

hatari, na matokeo yanayotarajiwa ni mabadiliko ya tabia ya mpokeaji. Hata hivyo, sifa za 

mpokeaji zina athari kubwa sana kwenye kila hatua ndani ya mchakato wa mawasiliano. Kwa 

mfano, matokeo ya chanzo fulani cha taarifa hutegemea mtazamo wa mpokea taarifa kuhusu 

chanzo hicho. Aidha matokeo ya ujumbe fulani uliotolewa hutegemea utashi wa mpokeaji wa 

kuchukua hatua pamoja na uwezo wake wa kuelewa na kuweka kumbukumbu ya taarifa. 

Vilevile, matokeo ya njia fulani ya kutolea taarifa hutegemea uwezo wa mpokeaji kuitumia njia 

hiyo na   kipaumbele cha kutumia njia hiyo, na kiasi cha mrejesho kitategemea utashi na uwezo 

wa mpokeaji wa kutoa mrejesho.  

1.3 Lengo la jumla la mkakati wa mawasiliano  kwa ajili ya dharura 

Madhumuni makuu ya mkakati huu wa mawasiliano ni kuhakikisha kwamba kunakuwa na 

mtiririko mzuri wa taarifa kuhusu awamu (kabla, wakati, na baada ya tukio) mbalimbali  za 

dharura. Mkakati huu wa mawasiliano unalenga katika maeneo makuu matatu ya dharura 

ambayo ni  mafuriko, ukame na mlipuko wa kipindupindu. Msingi wa maandalizi ya  mkakati 

huu ni taarifa za  msingi zilizokusanywa kutoka wilaya nne za Tanzania bara na wilaya mbili za 

Zanzibar.  Wilaya mbili za  Zanzibar ni:  Wilaya ya Micheweni, Pemba (ukame) na Wilaya ya 

Magharibi,  Unguja (mafuriko).  Wilaya nne za Tanzania bara ni:  Wilaya ya Kilosa, Morogoro 

na Wilaya ya Kinondoni,  Dar es Salaam (mafuriko);  Wilaya ya Longido, Arusha (ukame); na 

Wilaya ya Handeni, Tanga (Mlipuko wa kipindupindu). Pamoja na kwamba mkakati huu wa 

mawasiliano msingi wake ni taarifa na takwimu zilizokusanywa  kutoka wilaya sita tu, 

maandalizi yake  yamezingatia mazingira yote ya nchi ambako dharura za aina hizo zinaweza 

kutokea. 

1.4 Mbinu iliyotumika  katika  kuandaa mkakati wa mawasiliano ya dharura 

Mchakato wa maandalizi ya mkakati huu wa mawasiliano ya dharura ulihusisha shughuli 

mbalimbali zinazotegemeana ambazo ni pamoja na: 
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i) Kufanya utafiti wa msingi kwa ajili ya kubainisha na kuonyesha  mtiririko wa taarifa za 

mawasiliano ya dharura kwa wilaya  sita (Longido, Handeni, Kilosa, Micheweni, Kinondoni, 

na Magharibi); 

ii) Kushirikiana na Jukwaa la Taifa la Menejimenti ya Maafa chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu 

kwa ajili ya kuainisha mfumo wa kufuatilia na kutoa taarifa, njia za mawasiliano na mtiririko 

wa taarifa  wakati wa dharura; 

iii) Kuandaa na kutekeleza mpango kazi kwa ajili ya kuboresha na kufuatilia mawasiliano  ya 

wakati wa  dharura na kukabili; 

iv) Kutengeneza kivunge cha mawasiliano kwa ajili ya kushughulikia majanga ya aina tatu 

ambayo ni mafuriko, ukame na mlipuko wa kipindupindu, ambacho kipo tayari kwa ajili ya 

kuchapishwa na kutumika. 

1.5 Utaratibu wa Menejimenti na Uratibu  kwa ajili ya utekelezaji 

Kufanikiwa kwa utekelezaji wa mkakati wowote wa mawasiliano ya dharura kunategemea sio tu 

katika ubora wa ujumbe lakini pia katika umadhubuti wa mpango wa uratibu na utekelezaji. Ili 

kuhakikisha kwamba kunakuweko na utekelezaji mzuri  wa mkakati huu, upo umuhimu wa 

kuandaa mpango wa utekelezaji na kubainisha wahusika muhimu ambao watashiriki katika 

mchakato wa utekelezaji.  Ili kushughulikia mambo ya msingi kwa ajili ya usimamizi na uratibu 

madhubuti Idara ya Uratibu wa Maafa ya Ofisi ya Waziri Mkuu itaandaa utaratibu kwa ajili ya 

kuhakikisha kwamba: 1) mkakati huu unafaa kwa ajili ya dharura na maafa makubwa, 2) 

kunakuwa na uratibu baina ya wataalamu wa maafa  na  wataalamu wa mawasiliano na wadau 

wengine muhimu kuhusiana na ujumbe wa aina mbalimbali, na 3) kunakuwa na mafunzo ya 

masuala ya habari kwa ajili ya wataalamu wa maafa  na upande wa wataalamu wa mawasiliano, 

na 4) utekelezaji wa mkakati huu unahusisha wadau wote muhimu katika ngazi zote za serikali. 

Mkakati utatekelezwa na Idara ya Uratibu wa Maafa Ofisi ya Waziri Mkuu, Taasisi za Serikali 

na Wizara husika, Kamati za Menejimenti ya Maafa katika ngazi zote, Asasi Zisizo za Serikali, 

Asasi za Kijamii, sekta binafsi na vyombo vya habari. 

1.6 Utendaji, ufauatiliaji na tathmini 

Mpango wa ufuatiliaji na tathmini  utashughulikia maeneo mapana  ya utafiti ili kuainisha 

ufuatiliaji wa msingi, ufuatiliaji wa mara kwa mara na ufuatiliaji wa wakati wote wa shughuli za 

mkakati wa mawasiliano  na ufanikishaji wa malengo ya kubadilisha tabia. Aidha ufuatiliaji na 
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tathmini vitabainisha matokeo (mabadiliko chanya kitabia au kimwenendo kama 

ilivyofafanuliwa katika ujumbe mbalimbali)  na athari za mabadiliko ya mwenendo katika 

kupunguza hatari au uwezekano wa kuathirika na janga. Mpango wa ufuatiliaji na tathmini 

utajumuisha  viashiria vya matokeo  kwa ajili ya kupima na kufuatilia juhudi za mawasiliano 

ambazo zinatarajiwa kusaidia katika kuleta mabadiliko ya kitabia. Jukumu la jumla la ufuatiliaji 

na tathmini litakuwa ni la Idara ya Uratibu wa Maafa – Ofisi ya Waziri Mkuu. Idara itafanya kazi 

kwa ushirikiano wa karibu na kamati za menejimenti ya maafa, wizara husika na wadau wengine 

muhimu katika kufanikisha utekelezaji  wa mpango wa ufuatiliaji na tathmini.  
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SEHEMU YA II: HALI YA NCHI 

 

2.1. Maelezo Kuhusu Nchi 

Tanzania Bara inapatikana katika Afrika ya Mashariki kati ya longitudo 29º na 41º Mashariki na 

Latitudo 01º na 12º Kusini. Tanzania inapakana na mataifa yafuatayo: Kenya na Uganda upande 

wa Kaskazini; Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) kwa upande wa 

Magharibi; Zambia, Malawi na Msumbiji kwa upande wa Kusini; na Bahari ya Hindi kwa 

upande wa Mashariki. Tanzania Bara inajumuisha eneo la kilomita za mraba 945,000 ambazo 

kati yake kilomita za mraba 881,000 ni nchi kavu, na kilomita za mraba 61,000 za maji wakati 

miti na misitu huchukua kilomita za mraba 3,000.  Mwinuko wa ardhi uko kati ya mita 0 – 1500 

juu ya usawa wa bahari na kuna maeneo makuu matatu ya kifiziografia ambayo ni visiwa na 

pwani upande wa Mashariki,   miinuko ndani ya maji na nyanda za juu. Upande wa Kaskazini na 

Kaskazini Mashariki, muinuko mrefu unaozaa milima ya kipekee ya volkano ambayo miongoni 

mwake ni mlima Meru na Kilimanjaro. Karibu nusu ya ardhi yote ni savana yenye vichaka na 

nusu nyingine ikiwa ni nusu jangwa. Bonde kuu la Ufa huanzia upande wa Kaskazini Mashariki  

ya Afrika kuelekea nyanda za kati mwa Tanzania likitengeneza nyufa mbili kubwa za mkono wa 

bonde la Ufa wa Mashariki na Magharibi unaoathiriwa sana na matetemeko ya  ardhi. 

Tanzania ina hali ya hewa ya kitropiki. Kuna nyakati mbili za mvua ambazo mvua moja kwa 

mwaka hutokea kati ya mwezi Novemba na Aprili na nyingine ni mara mbili kwa mwaka 

hutokea kati ya mwezi Oktoba hadi Desemba na Machi hadi Mei. Aina ya kwanza imezoeleka 

katika maeneo ya Kusini na Magharibi mwa Nchi, na aina ya pili hutokea katika Pwani ya 

Kaskazini ya Nchi. Mvua za kati ya mwezi Machi na Mei huitwa mvua za muda mrefu au 

“Masika” wakati mvua za mwezi Oktoba hadi Desemba huitwa mvua za muda mfupi au “Vuli”. 

Uwanda wa pwani na kisiwa cha Zanzibar hupata joto, hali  ya hewa ya kitropiki yenye joto 

kufikia nyuzi 32 za sentigredi wakati wa vipindi vya joto kali vya Januari, Frebruari na 

mwanzoni mwa mwezi Machi, lakini joto huteremka mpaka nyuzijoto 18 katika kipimo cha 

sentigredi katika miezi ya Juni, Julai na Agosti. Nyanda za juu Kusini na Kaskazini zina tabia ya 

hali ya ubaridi zenye joto kati ya nyuzijoto 50 sentigredi hadi 260 sentigredi. Mvua ni kubwa 
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katika nyanda za juu na katika ukanda wa pwani. Katika nyanda za kati za nchi, mvua huwa 

ndogo sana na wakati mwingine maeneo haya hukumbwa na ukame. 

Matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012 yameonyesha kuwa, Tanzania ina watu 

44,928,923 kati yao 43,625,354 wapo Tanzania Bara na 1,303,569 wapo Tanzania Zanzibar. 

Idadi ya watu Tanzania imeongezeka zaidi ya mara tatu kutoka watu milioni 12.3 mwaka 1967 

hadi watu milioni 44.9 mwaka 2012. Kuhusu msongamno wa watu, matokea yanonyesha kuwa, 

idadi ya watu kwa kilometa moja ya mraba Tanzania ni watu 51, huku kukiwa na tofauti kimkoa. 

Msongamano wa watu ni mkubwa zaidi kwa mikoa ya Dar es Salaam (watu 3,133 kwa kilometa 

moja ya mraba) na Mjini Magharibi (watu 2,581 kwa kilometa moja ya mraba). 

Idadi kubwa ya watu (takriban asilimia 80) hutegemea kilimo cha kujikimu (kiwango kidogo cha 

ukulima, ufugaji na uvuvi). Mazao makuu yanayozalishwa ni mahindi, mtama, mihogo, viazi 

kwa chakula na kahawa, chai, pamba, tumbaku, korosho, karafuu, na mkonge kama mazao ya 

biashara. Tanzania pia ni tajiri wa maliasili, zinazojumuisha madini, misitu, mbuga za wanyama, 

vichaka, mito, maziwa na ardhi – owevu. 
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Kielelezo cha 1: Ramani ya Tanzania inayo onyesha mipaka
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2.2. Majanga Makuu Yawezayo Kusababisha Maafa Tanzania 

Tanzania ipo katika hatari ya kukumbwa na majanga mengi, ambayo huweza kuvuruga hali ya 

maisha ya jamii, kusababisha majeruhi na kuharibu au kuteketeza mali za umma au binafsi. 

Mfano, ukame, mafuriko na magonjwa ni majanga makuu ya asili ambayo mara nyingi huathiri 

jamii ya Watanzania na mali zao. Moja ya sababu kubwa inayochangia kutokea kwa majanga 

haya ni ongezeko kubwa la watu ambalo huongeza mahitaji makubwa ya nishati. Hili hufanya 

watu kutizama vyanzo mbadala vya nishati ikiwemo nishati ya kuni. Ukataji wa misitu uliokithiri 

kwa kuchoma mkaa na kutafuta ardhi ya kilimo husababisha matumizi ya rasilimali misitu 

yasiyo endelevu yanayosababisha hatari ya ongezeko la ukame, mafuriko, mmomonyoko wa 

udongo na magonjwa katika sehemu nyingi za nchi. 

Mabadiliko ya tabianchi sasa yamethibitika pasipo shaka kuwa ya hakika katika ulimwengu. 

Ijapokuwa kuna tafiti chache ama hakuna kabisa tafiti zilizofanyika kuhusu mabadiliko ya 

tabianchi katika Tanzania, matukio mengi ya hali ya hewa yameshuhudiwa miaka michache 

iliyopita. Kwa mfano, mabadiliko katika kina cha bahari yamesababisha mmomonyoko katika 

fukwe katika maeneo mengi katika ukanda wa pwani ya Tanzania. Athari nyingine za 

mabadiliko ya tabianchi ni pamoja na ongezeko la ukame, mfano katika maeneo ya Kaskazini 

mwa Tanzania. Pia maambukizi ya VVU and UKIMWI yanabaki kuwa magonjwa yenye 

madhara makubwa  miongoni mwa jamii ya Watanzania na  kwenye uchumi wa taifa. 
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SEHEMU YA III: MAJANGA MAKUU MATATU: MAFURIKO, UKAME NA 

MLIPUKO WA KIPINDUPINDU 

 

3.1. Mafuriko 

3.1.1. Hatari na uwezekano wa kuathiriwa na mafuriko 

Matokeo ya tafiti mabalimbali yamebaini kwamba mafuriko ni tatizo kubwa katika sehemu 

nyingi za nchi. Ukosefu wa mitaro ya maji ya mvua ya kutosha katika maeneo mengi ya miji 

huchangia kwa kiasi kikubwa kusababisha mafuriko wakati wa mvua. Usimamizi mbovu wa taka 

ngumu na tabia ya wananchi  kutupa taka ngumu katika mitaro ya maji ya mvua ni moja ya 

sababu kubwa za mafuriko katika sehemu nyingi za miji ya Tanzania. Pia, tafiti zinaonyesha 

kwamba uvamizi na ujenzi holela wa nyumba za makazi  kinyume cha sheria katika maeneo 

yaliyoko katika hatari ya kukumbwa na mafuriko kama vile mabondeni huchangia kwa kiasi 

kikubwa kusababisha mafuriko hasa maeneo ya mijini kama  vile Dar es Salaam na Mwanza. 

Mafuriko karibu kila mwaka yamekuwa yakisababbisha madhara makubwa kwa wananchi na 

mali zao pamoja na uharibifu wa miundo mbinu hasa ya barabara na madaraja. 

Athari zingine za mafuriko ni pamoja na mlipuko wa kipindupindu, ugonjwa wa kuhara na 

malaria, upotevu wa vifaa vya ndani, uharibifu wa nyumba. 

3.1.2. Wananchi walio hatarini, uelewa na mitazamo 

Tafiti zinaonyesha kwamba wakati wa matukio ya mafuriko makundi ya watu yanayoathirika 

zaidi ni ya  watoto, wanawake, vikongwe na walemavu kutokana na matatizo ya kutoweza 

kutembea hasa wakati wa uokoaji. Katika maeneo mengi ya nchi, wnanchi wanaelewa tatizo la 

mafuriko katika maeneo yao kwasababu, mafuriko hutokea karibu kila mwaka. Wananchi wengi 

kwenye maeneo hatarishi wanatambua kuwa wako katika hatari ya kukumbwa na mafuriko.  

3.1.3. Tabia na Mwenendo wa maisha 

Tafiti zinonyesha kuwa  kaya nyingi mijini hasa kwenye maeneo yasiyo pimwa zina tabia ya 

kutupa taka ngumu katika mitaro ya maji ya mvua hali ambayo huongeza hatari ya kukumbwa na 

mafuriko katika maeneo hayo. Aidha uchimbaji mchanga katiaka mito ni tabia nyingine 

inayochangia sana  tatizo la mafuriko. 
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Ulimaji usiozingatia hifadhi ya mazingira kwa mfano kulima juu ya kingo za mito pamoja na 

kuwa na mifugo mingi ni baadhi ya tabia na mwenendo wa kimaisha unaochangia mafuriko 

katika maeneo mengi ya nchi. Shughuli za kilimo kwenye kingo za mto husababisha 

mmomonyoko wa udongo ambao husababisha tope jingi kuingia katika Mto, na hivyo kuchangia  

kutokea kutokea mafuriko. 

 

3.1.4. Mikakati ya kukabiliana na mafuriko 

Watu wengi katika meneo yanayo kabiliwa na mafuriko kila mara hunyanyua misingi ya nyumba  

na vyoo vyao (vyoo vya shimo) kama njia ya kuweza kukabiliana na mafuriko. Baadhi ya mbinu 

nyingine ambayo kaya huzitumia kama mkakati wa kukabiliana na mafuriko ni pamoja na 

kuhamia kwa ndugu na jamaa wakati wa mafuriko. Mbinu nyingine inayotumika viroba vya 

mchanga kuzuia maji ya mafuriko yasiingie ndani.  

Kupanda miti na nyasi za kutambaa pembeni mwa mto ni moja ya mikakati ya kukabiliana na 

mafuriko ambayo inatumiwa na watu wegi katika maeneo mbalimbali ya nchi. Mkakati 

mwingine ni kuhamisha watu  kwa muda kwenda katika sehemu za miinuko mikubwa yenye 

usalama. 

3.1.5. Ujumbe wa mawasiliano, vyanzo na njia za taarifa  

Kaya zilizoko katika maeneo yanayo athirika na mafuriko mara kwa mara  hupokea taarifa 

tofautitofauti kabla, wakati, na baada ya mafuriko. Taarifa hizo ni pamoja na tahadhari ya mvua 

kubwa zinazoweza kusababisha mafuriko, taarifa kuhusu usafishaji wa mitaro na njia nzuri ya 

utupaji wa taka ngumu, uelewa kuhusu mafuriko kwa njia ya mikutano ya wananchi, warsha na 

semina.    

Vyanzo vikuu vya taarifa za mafuriko katika maeneo mengi ya nchi  ni Mamlaka ya Hali ya 

Hewa Tanzania, Idara ya Uratibu wa Maafa katika Ofisi ya Waziri Mkuu, viongozi na watendaji 

wa serikali katika ngazi za Mikoa, Wilaya,  Kata, Vijiji na mitaa. 

Kuhusu njia ya kupokelea  taarifa, tafiti zinaonyesha kwamba kaya nyingi sana zinazo athiriwa 

na mafuriko kila mara zinapokea taarifa za mafuriko kwa njia ya simu za kiganjani, redio na 

televisheni. Hata hivyo tafiti zina onyesha kwamaba Kaya chache sana zinapata mawasiliano 

kwa njia ya intaneti, barua pepe na nukushi, pamoja na mitandao ya kijamii km. fesibuku, 

Yutubu, na blogu. 
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3.2.  Ukame 

3.2.1. Hatari na uwezekano wa kuathiriwa na ukame 

Athari za ukame ni mbaya zaidi katika maeneo ya Mikoa ya kanda kaskazini kama vile Arusha 

na Kanda ya Kati Mikoa ya Dodoma, Singinda, Shinyanga, na Simiyu. Ukosefu wa mvua  kwa 

muda mrefu ndiyo chanzo kikuu cha ukame katika maeneo hayo. Aidha, mabadiliko ya tabia 

nchi, uharibifu wa misitu na idadi kubwa ya mifugo vinachangia kuongezeka kwa tatizo la 

ukame  katika maeneo hayo. 

Athari kubwa za ukame ni upungufu mkubwa  wa chakula na maji kwa ajili ya wanyama na 

binadamu. Upungufu mkubwa wa maji umekuwa chanzo cha mlipuko wa ugonjwa wa 

kipindupindu na  kuhara. Tafiti zinaonyesha kuwa ukame umeathiri vibaya sekta ya kilimo na 

mifugo katika maeneo hayo.  

 

3.2.2. Wananchi walioko hatarini, maarifa, uelewa na mitazamo 

Wanawake, watoto, vikongwe na wenye ulemavu ni watu walioko katika hatari zaidi ya 

kuathiriwa na ukame.  Katika jamii ya wafungaji, wakati wa matukio ya ukame, kwa kawaida 

wanaume husafiri mbali na mifugo kutafuta malisho na maji huku wakiacha familia zao bila 

chakula. Aidha, ukosefu wa chakula huchangia kwa kiasi kikubwa utoro mashuleni, na hivyo 

hushusha kiwango cha  elimu kwa watoto pamoja na ukosefu wa lishe bora na kuchangia 

ongezeko la tatizo la utapiamlo hasa kwa watoto chini ya miaka mitano. 

Tafiti mbalimbali zimebaini kuwa ukame wa mara kwa mara umefanya wananchi kuelewa 

kuhusu athari za ukame na namna ya kukabiliana na athari hizo. Serikali husaidia kwa kutoa 

misaada ya dharura  hasa chakula kwa vipindi vya ukame. Aidha, serikali imekuwa ikiendesha 

programu za uelimishaji zenye lengo la kuongeza uelewa wa wananchi kuhusu namna ya 

kukabiliana na ukame katika maeneo mengi yaliyoathrika na janga la ukame. 

 

3.2.3. Tabia na mwenendo wa maisha  

Idadi kubwa ya mifugo na ukataji wa miti ni tabia inayochangia sana tatizo la ukame hapa 

nchini. Kutembea na makundi makubwa ya mifugo katika kutafuta malisho ni tabia nyingine 
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ambayo imechangia sana katika uharibifu wa mazingira ambao kwa upande mwingine 

husababisha ukame.  

Kuna desturi ambazo huchangia kuongezeka kwa ukame na nyingine ambazo hupunguza athari 

za ukame. Tabia kama za uharibifu wa misitu na uchimbaji mchanga, huchangia katika kuongeza 

ukame. Mbinu inayofahamika sana ya kupunguza athari za ukame ni upandaji miti. Serkali 

imejitahdi kuelimisha jamii na kuanzisha program mbaliabli za kupanda miti ili kukabiliana na 

janga la ukame hasa katika meneo yaliyo athirika sana. 

 

3.2.4. Mikakati ya kukabiliana na ukame 

Baadhi ya mikakati ya kukabiliana na ukame ambayo hutumiwa na wananchi ni pamoja na kuuza 

mifugo (kama., ng’ombe, mbuzi), kujenga malambo ya kuhifadhi maji kwa ajili ya mifugo, 

kujenga visima vifupi kwa ajili ya maji ya binadamu na kuhamisha mifugo kutoka katika maeneo 

yaliyokumbwa na ukame kwenda maeneo mengine yenye malisho. 

 

Ili kuweza kukabiliana na ukame, watu hujishughulisha na kazi mbalimbali kama vile kupanda 

miti, uvuvi na biashara ndogondogo. Mkakati mwingine wa kukabiliana na ukame ni kupanda 

mazao yanayostahimili ukame kama vile uwele, mtama na mhogo. 

3.2.5. Ujumbe wa mawasiliano, vyanzo na njia za taarifa 

Watu hupata taarifa zinazohusiana na ukame na za mbinu za ufugaji bora kama vile kupunguza 

idadi ya mifugo, ujenzi wa malambo na uvunaji wa maji ya mvua kwa ajili ya wanyama na 

kuhimiza ufugaji usio wa kuhamahama. Taarifa nyingine zinazohusiana na ukame ambazo watu 

huzipata zinahusu uongezaji uelewa kuhusu kilimo endelevu na utunzaji wa mazingira. 

Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika ,  Wizara ya maendeleo ya Mifugo na Uvuvi, Mamlaka 

ya Hali ya Hewa Tanzania, Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na 

Ofisi ya Waziri Mkuu – Idara ya Uratibu wa Maafa ndivyo vyanzo vikuu vya taarifa za ukame  

kwa wananchi. Vyanzo vingine vya taarifa za ukame ni maafisa wa serikali na asasi zisizoza 

kiserikali kama vile  viongozi na wataalamu katika ngazi mikoa, wilaya, Kata na Vijiji.  

Njia kuu za mawasiliano zinazotumika ni radio, televisheni, simu za kiganjani  na mikutano ya 

wananchi inayoandaliwa na viongozi wao.   
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3.3. Mlipuko wa Kipindupindu 

3.3.1 Hatari na uwezekano wa kulipuka kwa ugonjwa 

Kipindupindu ni ugonjwa wa kuharisha unaoenea kwa kunywa maji yasiyo salaama au kula 

chakula kilichochafuliwa na kinyesi cha binadamu chenye vijidudu vya kipindupindu. Vyanzo 

vikuu vya maji hasa visima vifupi vinaweza kuchafuliwa kirahisi. Ugonjwa wa kipindupindu 

hutokea mara kwa mara katika sehemu za vijijini na mjini. Tatizo la usafi, uchafuzi wa 

mazingira na ukosefu wa vyoo ni vyanzo vikuu vya mlipuko wa mara kwa mara wa 

kipindupindu katiaka maeneo mengi ya nchi. 

Katika maeneo mengi ya mjini, chanzo kikuu cha kipindupindu ni mifumo mibovu ya maji taka 

na taka ngumu. Kwa maeneo ya vijijini, watu wengi hutumia maji ya visima vifupi 

yasiyochemshwa. Aidha hatari ya kulipuka kwa kipindupindu huongezwa na ukosefu wa vyoo 

na matumizi  ya vyoo yasiyo sahihi.  

3.3.2 Wananchi walioko hatarini, maarifa, uelewa na mitazamo 

Wanawake, watoto, vikongwe na watu wenye ulemavu ndio wanaokabiliwa na hatari zaidi ya 

kupata kipindupindu katika maeneo mengi ya nchi. Mlipuko wa kipindupindu hutokea mara kwa 

mara katika mwaka mzima. Programu na kampeni za uelimishaji ambazo zinaendelea kutolewa 

na taasisi mbalimbali zinaongeza kiwango cha uelewa wa wananchi kuhusu namna ya kujikinga 

dhidi ya mlipuko wa kipindupindu. Watu wengi hivi sasa wanaelewa kuhusu sababu na njia za 

kuenea kwa kipindupindu.  

3.3.3 Tabia na Mwenendo wa maisha 

Watu wengi hasa maeneo ya vijijini  hawatumii vyoo. Tabia hiyo huongeza hatari ya kulipuka 

kwa kipindupindu kwasababu ya kujisaidia hovyo.   

3.3.4 Mikakati ya kukabiliana na ugonjwa 

Kwa vilie ugonjwa wa kipindupindu hutokea mara kwa mara katika maeneo mengi ya nchi, 

kutokana na hali hiyo, serikali kwa kushirikiana na wananchi wameweza kubuni mikakati ya 

kukabiliana na ugonjwa huo.  Mikakati hiyo ni pamoja na uanzishwaji wa vituo vya kutibu 

wagonjwa wa kipindupindu katika kila kata na uvunaji wa maji ya mvua. Hatua za uzuiaji ni 

pamoja na kuhimiza ujenzi na matunizi sahihi ya vyoo, kuchemsha maji ya kunywa, kunawa 

mikono kwa sabuni kabla na baada ya kula na wakati wa kutoka chooni. 
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3.3.5 Ujumbe wa mawasiliano, vyanzo na njia za taarifa  

Taarifa zinazotolewa kwa wananchi kwa lengo la kupambana dhidi ya kipindupindu  

zinajumuisha taarifa za kuelimisha  kama vile kuchemsha maji ya kunywa, kunawa mikono 

kabla na baada ya kula na wakati wa kutoka chooni, kuboresha hali ya usafi  na  matumizi sahihi 

ya vyoo pamoja na kuboresha mifumo ya uondoshaji maji taka. Chanzo kikuu cha taarifa za 

ugonjwa wa kipindupindu ni Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kupitia katika kamati zake za 

afya ya jamii katika ngazi za Wilaya, kata na vijiji.  

Radio, televisheni na magazeti , simu za kiganjani, ndivyo vyanzo vikuu vya taarifa za mlipuko 

wa kipindupindu katika maeneo mengi ya nchi. 
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SEHEMU YA IV:  MKAKATI  MAHUSUSI WA MAWASILIANO  KWA AJILI 

YA DHARURA 

3.1 Mkakati wa mawasiliano kwa janga la mafuriko 

Mkakati mahususi wa mawasiliano kuhusu janga  la mafuriko umeandaliwa kwa msingi wa awamu za maafa (kabla ya tukio la maafa, 

wakati wa tukio la maafa na baada ya tukio la maafa), hatua zilizopendekezwa kuchukuliwa, tabia/ mwenendo uliopo, ujumbe 

muhimu, njia za mawasiliano, msimamizi na wahusika wanaolengwa (Tazama  Jedwali la 1). 

Jedwali la  1: Mkakati wa Mawasiliano kuhusu  janga la mafuriko  

Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwene

ndo uliopo 

Sababu za 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

Muhimu 

Njia Msimamizi  Walengwa 

Kabla ya 

tukio la 

maafa 

Itolewe 

tahadhari 

ya awali 

ya 

mafuriko 

 

Wananchi 

kupuuza 

ujumbe wa 

awali wa  

tahadhari ya 

mafuriko 

Kukosa  

uelewa/kutofaham

u 

Chukua 

tahadhari 

mara moja 

punde 

upatapo 

tahadhari ya 

mafuriko 

Radio, TV, 

Magazeti, simu za 

kiganjani, 

Mabango  

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi, 

matangazo ya 

kubandika, vipaza 

sauti, mbao za 

matangazo, 

Intaneti, ana kwa 

ana, njia za kimila 

za habari km, 

matumizi ya 

ngoma za asili 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa, 

Ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya, Ofisi 

ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa 

dini, vyombo 

vya habari 

Jamii ya eneo 

husika 

Acha Watu kuvamia, Umaskini na Maeneo ya Radio, TV, Ofisi ya Waziri Jamii husika 
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Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwene

ndo uliopo 

Sababu za 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

Muhimu 

Njia Msimamizi  Walengwa 

kuvamia 

na 

kujenga 

mabonde

ni 

kujenga na 

kuishi 

mabondeni 

usimamiaji mbovu 

wa sheria za 

mipango miji. 

mabondeni 

sio salama, 

jilinde na 

familia yako; 

usijenge na 

kuishi 

mabondeni. 

Magazeti, simu za 

kiganjani, 

Mabango  

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi, 

matangazo ya 

kubandika, vipaza 

sauti, mbao za 

matangazo, 

Intaneti, ana kwa 

ana, njia za kimila 

za habari km, 

matumizi ya 

ngoma za asili 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa, 

Ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya, Ofisi 

ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa 

dini, vyombo 

vya habari  

Usichimb

e 

mchanga 

katika 

mito  

Wananchi 

kuchimba 

mchanga 

katika mto 

Msimbazi 

Umaskini na 

usimamiaji mbovu 

wa sheria za 

mazingira na 

matumizi bora ya 

ardhi 

 

Linda jamii 

yako dhidi ya 

mafuriko; 

usichimbe 

mchanga 

katika mito  

 

Radio, TV, 

Magazeti, simu za 

kiganjani 

Mabango  

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi, 

matangazo ya 

kubandika, vipaza 

sauti, mbao za 

matangazo, 

Intaneti, ana kwa 

ana, njia za kimila 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa, 

Ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya, Ofisi 

ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, viongozi 

Jamii ya eneo  

husika 
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Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwene

ndo uliopo 

Sababu za 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

Muhimu 

Njia Msimamizi  Walengwa 

za habari km, 

matumizi ya 

ngoma za asili 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa 

dini, vyombo 

vya habari, Asasi 

zisizo za 

Serikali.  

Usitupe 

taka 

ngumu 

katika 

mitaro ya 

maji ya 

mvua  

Wananchi 

kutupa ovyo 

taka ngumu 

kwenye mitaro 

ya maji ya 

mvua 

Umaskini na 

usimamiaji mbovu 

wa sheria za taka 

ngumu 

Tunza usafi 

wa mazingira 

yako; usitupe 

taka ngumu 

kwenye 

mitaro ya maji 

ya mvua 

Radio, TV, 

Magazeti, simu za 

kiganjani 

Mabango  

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi, 

matangazo ya 

kubandika, vipaza 

sauti, mbao za 

matangazo, 

Intaneti, ana kwa 

ana, njia za kimila 

za habari km, 

matumizi ya 

ngoma za asili 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa, 

Ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya, Ofisi 

ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa 

dini, Asasi zisizo 

za Serikali, 

vyombo vya 

habari 

Jamii ya eneo 

husika 

 Panda 

miti 

/nyasi za 

Watu kukata 

miti 

kandokando ya 

Umaskini 

Udhaifu katika   

kusimamia  sheria  

Linda jamii 

yako na 

familia yako 

Radio, TV, 

Magazeti, simu za 

kiganjani 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa 

Jamii ya eneo  

husika 
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Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwene

ndo uliopo 

Sababu za 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

Muhimu 

Njia Msimamizi  Walengwa 

kutambaa 

kwenye 

kingo za 

mto   

mto    

Kukosa uelewa 

dhidi ya 

mafuriko kwa 

kupanda miti 

na nyasi za 

kutambaa 

kandokando 

ya mto  

Mabango  

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi, 

matangazo ya 

kubandika, vipaza 

sauti, mbao za 

matangazo, 

Intaneti, ana kwa 

ana, njia za kimila 

za habari km, 

matumizi ya 

ngoma za asili 

Maafa, Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa, 

Ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya, Ofisi 

ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa 

dini, vyombo 

vya habari, Asasi 

zisizo za 

Serikali.  

 Usichung

e 

wanyama 

karibu na 

mto  

Watu 

kuchunga 

kandokando ya 

mto   

 

Kumiliki 

wanyama 

wengi 

Udhaifu katika 

usimamiaji sheria 

na 

Kukosa uelewa 

Kuchunga 

wanyama 

kandokando 

ya mto 

husababisha 

mmomonyoko 

wa udongo na 

kujaza tope 

mtoni. Linda 

jamii yako 

kwa kuacha 

kuchunga 

wanyama 

Radio, TV, 

Magazeti, simu za 

kiganjani 

Mabango  

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi, 

matangazo ya 

kubandika, vipaza 

sauti, mbao za 

matangazo, 

Intaneti, ana kwa 

ana, njia za kimila 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa, 

Ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya, Ofisi 

ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, viongozi 

Jamii ya eneo  

husika 



21 

 

Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwene

ndo uliopo 

Sababu za 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

Muhimu 

Njia Msimamizi  Walengwa 

wengi 

kwasababu 

tope likijaa 

mtoni pamoja 

na 

mmomonyoko 

wa udongo 

husababisha 

mafuriko 

za habari km, 

matumizi ya 

ngoma za asili 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa 

dini, vyombo 

vya habari, Asasi 

zisizo za Serikali 

 Acha 

kulima 

kilimo 

kinachoh

aribu 

mazingir

a 

kandokan

do ya 

mto  

Watu kulima 

kandokando ya 

mto   

Umaskini na 

kukosa uelewa 

Mafuriko 

yanaua, 

usilime 

kandokando 

ya mto kwa 

sababu 

kufanya hivyo 

huongeza 

hatari ya 

mafuriko 

katika eneo 

lako 

Radio, TV, 

Magazeti, simu za 

kiganjani 

Mabango  

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi, 

matangazo ya 

kubandika, vipaza 

sauti, mbao za 

matangazo, 

Intaneti, ana kwa 

ana, njia za kimila 

za habari km, 

matumizi ya 

ngoma za asili 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa, 

Ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya, Ofisi 

ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa 

dini, vyombo 

vya habari, 

Aasasi zisizo za 

Serikali.  

Jamii ya eneo  

husika 

 Imarisha Watu kutumia Kukosa uelewa Jilinde, linda Radio, TV, Ofisi ya Waziri Jamii ya eneo  
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Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwene

ndo uliopo 

Sababu za 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

Muhimu 

Njia Msimamizi  Walengwa 

kingo za 

mto 

kulinda 

jamii yao  

dhidi ya 

mafuriko 

ukuta wa mto 

kama barabara 

hivyo 

kuufanya ukuta 

huo ubomoke  

familia yako, 

na linda jamii 

yako dhidi ya 

mafuriko kwa 

kulinda kingo 

za  mto 

 

Imarisha 

kingo za mto 

kwa kupanda 

miti na nyasi  

za kutambaa 

Magazeti, simu za 

kiganjani 

Mabango  

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi, 

matangazo ya 

kubandika, vipaza 

sauti, mbao za 

matangazo, 

Intaneti, ana kwa 

ana, njia za kimila 

za habari km, 

matumizi ya 

ngoma za asili 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa, 

Ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya, Ofisi 

ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa 

dini, vyombo 

vya habari, Asasi 

zisizo za 

Serikali. 

husika 

Bima ya 

mafuriko 

inaweza 

kusaidia 

kupunguz

a hasara 

zinazotok

ana na 

mafuriko 

Taasisi za 

Bima zianzishe 

huduma za 

bima kwa ajili 

ya majanga ya 

asili. 

 

Wananchi 

hawana 

utamaduni wa 

kuwa na bima 

Ukosefu wa 

huduma za Bima 

kwa majanga ya 

Asili na Uelewa 

mdogo 

 Taasisi za 

Bima 

zihamasishwe 

kuanzisha 

huduma za 

bima za 

majanga na 

Jamii 

ziimizwe 

kununua bima 

ya mafuriko 

Radio, TV, 

Magazeti, simu za 

kiganjani 

Mabango  

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi, 

matangazo ya 

kubandika, vipaza 

sauti, mbao za 

matangazo, 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, Taasisi 

za Bima, 

Kampuni za 

Bima, Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa, 

Ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya, Ofisi 

ya Mkurugenzi 

Jamii ya eneo  

husika 
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Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwene

ndo uliopo 

Sababu za 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

Muhimu 

Njia Msimamizi  Walengwa 

ili 

ikupunguzie 

hasara na 

gharama 

zinazoweza 

kusababishwa 

na mafuriko 

Intaneti, ana kwa 

ana, njia za kimila 

za habari km, 

matumizi ya 

ngoma za asili 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa 

dini, vyombo 

vya habari, Asasi 

zisizo za 

Serikali. 

Wakati 

wa tukio 

la maafa 

Hamia 

katika 

maeneo 

salama ya 

mwinuko 

Watu 

hawahami pale 

wanapopewa 

taarifa ya 

tahadhari ya 

kuondoka 

katika meneo 

ya hatari 

Kupuuza hatari za 

mafuriko 

Mafuriko 

huua , hama 

upesi baada 

ya kupokea 

wito wa 

kukutaka  

uhame. 

Radio, TV, 

Magazeti, simu za 

kiganjani 

Mabango  

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi, 

matangazo ya 

kubandika, vipaza 

sauti, mbao za 

matangazo, 

Intaneti, ana kwa 

ana, njia za kimila 

za habari km, 

matumizi ya 

ngoma za asili 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa, 

Ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya, Ofisi 

ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa 

dini, vyombo 

vya habari, Asasi 

Jamii ya eneo 

husika 
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Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwene

ndo uliopo 

Sababu za 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

Muhimu 

Njia Msimamizi  Walengwa 

zisizo za 

Serikali. 

Baada  

ya tukio 

la maafa 

Jenga 

upya 

makazi 

yako na 

anzisha 

upya 

biashara 

yako 

Baada ya 

maafa watu 

hutegemea tu 

msaada wa 

serikali  

Ukosefu wa bima 

ya mafuriko 

Ukosefu wa 

mipango 

mathubuti ya 

urejeshaji hali 

baada ya maafa 

Chukua 

mikopo 

midogomidog

o kwa ajili ya 

kujenga upya 

makazi yako 

na kuanzisha 

upya biashara 

yako; maisha 

yanaendelea 

hata baada ya 

maafa ya 

mafuriko 

Radio, TV, 

Magazeti, simu za 

kiganjani 

Mabango  

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi, 

matangazo ya 

kubandika, vipaza 

sauti, mbao za 

matangazo, 

Intaneti, ana kwa 

ana, njia za kimila 

za habari km, 

matumizi ya 

ngoma za asili 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa, 

Ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya, Ofisi 

ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa 

dini, vyombo 

vya habari, Asasi 

zisizo za 

Serikali, 

Mashirika na 

Makampuni ya 

Bima, Taasisi za 

Fedha. 

Jamii ya eneo 

husika 
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3.5 Mkakati wa mawasiliano kwa  dharura ya ukame  

Mkakati mahususi wa mawasiliano kuhusu dharura  ya ukame umeandaliwa kwa msingi wa awamu za janga (kabla, wakati wa maafa 

na baada ya maafa), hatua zilizopendekezwa kuchukuliwa, tabia/ mwenendo uliopo, ujumbe mkuu, njia za mawasiliano, msimamizi 

na  wanaolengwa (Tazama  Jedwali la 2). 

Jedwali la  2: Mkakati wa Mawasiliano kuhusu ukame  

Awamu Hatua 

iliyopendekezwa 

Tabia/Mwenen

do uliopo 

Sababu ya 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia Msimamizi 

Mkuu 

Walengwa 

Kabla  

na baada 

ya tukio 

la maafa  

Toa taarifa za 

awali kuhusu 

ukame 

Watu hupuuza 

ujumbe wa 

tahadhari ya 

ukame 

Uelewa mdogo Chuckua 

tahadhari 

mara 

upatapo 

ujumbe wa 

tahadhari  

kuhusu 

janga la 

ukame 

Radio, 

Televisheni, 

Magazeti, simu 

za kiganjani, 

mabango 

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi/bros

hua, matangazo 

ya kubandika, 

vipaza sauti, 

mbao za 

matangazo, 

Intaneti, uso kwa 

uso, njia za asili 

za habari km., 

matumizi ya 

ngoma za asili 

Ofisi ya 

Waziri 

Mkuu – 

Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa,  

Wizara ya 

Kilimo, 

Chakula na 

Ushirika, 

Wizara ya 

Maendeleo 

ya Mifugo 

na Uvuvi, 

Mamlaka ya 

Hali ya 

Hewa, Ofisi 

ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi 

ya Mkuu wa 

Wilaya, 

Jamii ya 

eneo husika 
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Awamu Hatua 

iliyopendekezwa 

Tabia/Mwenen

do uliopo 

Sababu ya 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia Msimamizi 

Mkuu 

Walengwa 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashaur

i, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, 

viongozi wa 

vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi 

wa dini, 

vyombo vya 

habari, 

Asasi zisizo 

za Serikali. 

Usiharibu misitu  Watu hukata miti 

hovyo kwa ajili 

ya kuni na mkaa 

Umaskini, Ujinga 

na  Kukosa uelewa 

Linda jamii 

yako na 

familia 

yako dhidi 

ya ukame 

kwa 

kupanda 

miti katika 

eneo lako 

Radio, 

Televisheni, 

Magazeti, simu 

za kiganjani, 

mabango 

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi/bros

hua, matangazo 

ya kubandika, 

vipaza sauti, 

mbao za 

matangazo, 

Ofisi ya 

Waziri 

Mkuu – 

Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, 

Wizara ya 

Maliasili na 

Utalii, Ofisi 

ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi 

ya Mkuu wa 

Wilaya, 

Jamii ya 

eneo husika 
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Awamu Hatua 

iliyopendekezwa 

Tabia/Mwenen

do uliopo 

Sababu ya 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia Msimamizi 

Mkuu 

Walengwa 

Intaneti, uso kwa 

uso, njia za asili 

za habari km., 

matumizi ya 

ngoma za asili 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashaur

i, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, 

viongozi wa 

vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi 

wa dini, 

vyombo vya 

habari, 

Asasi zisizo 

za Serikali. 

Acha kufuga 

mifugo mingi  

Watu hufuga 

mifugo mingi 

Tabia ya 

kawaida/iliyozoele

ka 

 

Ni fahari kwa 

baadhi ya 

makabila hapa 

nchini kufuga 

mifugo mingi 

Mifugo 

mingi 

husababisha 

uharibifu 

wa ardhi, 

linda jamii 

yako kwa 

kuacha 

kufuga 

mifugo 

mingi  

 

Punguza 

Radio, 

Televisheni, 

Magazeti, simu 

za kiganjani, 

mabango 

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi/bros

hua, matangazo 

ya kubandika, 

vipaza sauti, 

mbao za 

matangazo, 

Ofisi ya 

Waziri 

Mkuu – 

Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, 

Wizara ya 

Maendeleo 

ya Mifugo 

na Uvuvi, 

OWM – 

TAMISEMI

,  Ofisi ya 

Jamii ya 

eneo husika 
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Awamu Hatua 

iliyopendekezwa 

Tabia/Mwenen

do uliopo 

Sababu ya 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia Msimamizi 

Mkuu 

Walengwa 

idadi ya 

mifugo 

uliyo nayo 

ili kulinda 

mazingira  

mikutano ya 

kijiji Intaneti, uso 

kwa uso, njia za 

asili za habari 

km., matumizi ya 

ngoma za asili 

 

Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi 

ya Mkuu wa 

Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashaur

i, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, 

viongozi wa 

vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi 

wa dini, 

vyombo vya 

habari, 

Asasi zisizo 

za Serikali. 

Wakati 

wa tukio 

la maafa 

Boresha 

upatikanaji wa 

chakula 

 Kwa kiasi 

kikubwa kilimo 

ni kazi ya 

wanawake 

Tabia iliyozoeleka 

 

Ili 

kuongeza 

upatikanaji 

wa chakula 

katika 

familia 

yako, 

wanaume 

na 

Radio, 

Televisheni, 

Magazeti, simu 

za kiganjani, 

mabango 

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi/bros

hua, matangazo 

Ofisi ya 

Waziri 

Mkuu – 

Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, 

Wizara ya 

Kilimo, 

Chakula na 

Jamii ya 

eneo husika 
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Awamu Hatua 

iliyopendekezwa 

Tabia/Mwenen

do uliopo 

Sababu ya 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia Msimamizi 

Mkuu 

Walengwa 

wanawake 

kwa pamoja 

wajihusishe 

na shughuli 

za kilimo  

 

Panda 

mazao 

yanayostahi

mili ukame 

ili 

kukabiliana 

na athari za 

ukame 

ya kubandika, 

vipaza sauti, 

mbao za 

matangazo, 

Intaneti, uso kwa 

uso, njia za asili 

za habari km., 

matumizi ya 

ngoma za asili 

Ushirika, 

Wizara ya 

Maendeleo 

ya Mifugo 

na Uvuvi, 

OWM – 

TAMISEMI

,  Ofisi ya 

Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi 

ya Mkuu wa 

Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashaur

i, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, 

viongozi wa 

vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi 

wa dini, 

vyombo vya 

habari, 

Asasi zisizo 

za Serikali. 
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Awamu Hatua 

iliyopendekezwa 

Tabia/Mwenen

do uliopo 

Sababu ya 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia Msimamizi 

Mkuu 

Walengwa 

  Watu hawalimi 

kilimo cha 

umwagiliaji 

Tabia iliyozoeleka Vuna maji 

ya mvua , 

lima 

vishamba 

vidogo 

vidogo  vya 

umwagiliaji 

ili kuongeza 

chakula na 

kutokomeza 

njaa katika 

familia 

yako 

Radio, 

Televisheni, 

Magazeti, simu 

za kiganjani, 

mabango 

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi/bros

hua, matangazo 

ya kubandika, 

vipaza sauti, 

mbao za 

matangazo, 

Intaneti, uso kwa 

uso, njia za asili 

za habari km., 

matumizi ya 

ngoma za asili 

 

 

 

 

Ofisi ya 

Waziri 

Mkuu – 

Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, 

Wizara ya 

Maji, 

Wizara ya 

Kilimo, 

Chakula na 

Ushirika, 

OWM – 

TAMISEMI

, Ofisi ya 

Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi 

ya Mkuu wa 

Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashaur

i, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, 

viongozi wa 

vijiji na 

vitongoji, 

Jamii ya 

eneo husika 
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Awamu Hatua 

iliyopendekezwa 

Tabia/Mwenen

do uliopo 

Sababu ya 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia Msimamizi 

Mkuu 

Walengwa 

Viongozi 

wa dini, 

vyombo vya 

habari, 

Asasi zisizo 

za Serikali. 

 

 Boresha  usafi  

wa  mazingira ili 

kujikinga na 

magonjwa ya 

kuambukza 

Tabia ya watu 

kutokuzingatia 

usafi wa 

mazingira 

ni tabia iliyo 

zoeleka 

Ilikujikinga 

na 

mangonjwa 

ya mlipuko 

zingatia 

usafi hasa 

kipindi hiki 

cha uhaba 

wa maji 

Radio, 

Televisheni, 

Magazeti, simu 

za kiganjani, 

mabango 

makubwa ya 

matangazo, 

vipeperushi/bros

hua, matangazo 

ya kubandika, 

vipaza sauti, 

mbao za 

matangazo, 

Intaneti, uso kwa 

uso, njia za asili 

za habari km., 

matumizi ya 

ngoma za asili 

 

 

 

 

Ofisi ya 

Waziri 

Mkuu – 

Idara ya 

Uratibu wa 

Maafa, 

Wizara ya 

Afya na 

Ustawi wa 

Jamii, Ofisi 

ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi 

ya Mkuu wa 

Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashaur

i, 

Ofisi ya 

Mtendaji wa  

Kata, 

viongozi wa 

Jamii ya 

eneo husika 
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Awamu Hatua 

iliyopendekezwa 

Tabia/Mwenen

do uliopo 

Sababu ya 

Tabia/Mwenendo 

uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia Msimamizi 

Mkuu 

Walengwa 

vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi 

wa dini, 

vyombo vya 

habari, 

Aasasi 

zisizo za 

Serikali. 
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3.4 Mkakati wa mawasiliano  kwa dharura ya mlipuko wa kipindupindu 

Mkakati mahususi wa mawasiliano kuhusu dharura  ya mlipuko wa kipindupindu umeandaliwa  kwa msingi wa awamu za janga 

(kabla ya tukio la maafa, wakati wa tukio na baada ya tukio), hatua zilizopendekezwa kuchukuliwa, tabia/ mwenendo ulioko, ujumbe 

mkuu, njia za mawasiliano, msimamizi na  wanaolengwa (Tazama  Jedwali la 3). 

Jedwali la 3: Mkakati wa mawasiliano kuhusu  mlipuko wa Kipindupindu   

Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwe

nendo ulipo 

Sababu za 

Tabia/Mwen

endo uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia  Msimamizi  

Mkuu 

Walengwa  

Kabla ya 

tukio la 

maafa 

Toa 

tahadhari 

za awali 

kuhusu 

mlipuko 

wa 

kipindupin

du 

 

 

Watu 

kupuuza 

ujumbe wa 

tahadhari 

Kutokuwa na  

ulewa 

 

Imani za 

kimila 

zinazohusisha 

ugonjwa huu 

na majira 

fulani 

Chukua 

tahadahari 

mara tu 

upatapo taarifa 

za  mlipuko wa 

kipindupindu 

Radio, Televisheni, 

Magazeti, simu za 

kiganjani, mabango 

makubwa ya matangazo, 

vipeperushi/broshua, 

Matangazo ya 

kubandika, vipaza sauti, 

mbao za matangazo, 

Intaneti, uso kwa uso, 

njia za asili za habari 

km., matumizi ya ngoma 

za asili 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa Maafa, 

Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, 

Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya Mtendaji 

wa  Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa dini, 

vyombo vya 

habari, Aasasi 

zisizo za Serikali. 

Jamii ya 

eneo husika  
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Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwe

nendo ulipo 

Sababu za 

Tabia/Mwen

endo uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia  Msimamizi  

Mkuu 

Walengwa  

Wezesha 

upatikanaj

i wa maji 

safi na 

salama 

Watu 

hutumia 

maji 

yasiyochem

shwa kutoka 

kwenye 

visima 

vifupi 

Ukosefu wa 

maji safi na 

salama katika 

jamii 

 

Uchemshaji wa 

maji ya 

kunywa ni 

moja ya njia 

madhubuti 

kabisa za 

kulinda familia 

yako dhidi ya 

maambukizo 

ya 

kipindupindu 

Radio, Televisheni, 

Magazeti, simu za 

kiganjani, mabango 

makubwa ya matangazo, 

vipeperushi/broshua, 

Matangazo ya 

kubandika, vipaza sauti, 

mbao za matangazo, 

Intaneti, uso kwa uso 

,njia za asili za habari 

km., matumizi ya ngoma 

za asili 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa Maafa, 

Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, 

Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya Mtendaji 

wa  Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa dini, 

vyombo vya 

habari, Aasasi 

zisizo za Serikali. 

Jamii ya 

eneo husika  

 

 

Boresha 

vyoo 

Baadhi ya 

watu 

hawatumii 

vyoo, hivyo 

husababisha 

uchafuzi wa 

vyanzo vya 

maji 

Ni  tabia 

iliyozoeleka   

 

Mila potofu 

juu ya 

matumizi ya 

vyoo 

Walinde 

unaowapenda,  

tumia vyoo 

wakati wote, 

uchafu 

hueneza 

kipindupindu 

Radio, Televisheni, 

Magazeti, simu za 

kiganjani, mabango 

makubwa ya matangazo, 

vipeperushi/broshua, 

Matangazo ya 

kubandika, vipaza sauti, 

mbao za matangazo, 

Intaneti, uso kwa uso 

njia za asili za habari 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa Maafa, 

Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, 

Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Jamii ya 

eneo husika   

 

 



35 

 

Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwe

nendo ulipo 

Sababu za 

Tabia/Mwen

endo uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia  Msimamizi  

Mkuu 

Walengwa  

km., matumizi ya ngoma 

za asili 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya Mtendaji 

wa  Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa dini, 

vyombo vya 

habari, Aasasi 

zisizo za Serikali. 

Wakati 

wa tukio 

la maafa 

Toa 

taarifa  

kwenye 

kituo cha 

afya cha 

karibu 

mara tu 

unapogun

dua dalili 

za 

ugonjwa 

wa 

kipindupin

du 

Watu 

hawatoi 

taarifa 

katika vituo 

vya afya 

vya karibu 

mara tu 

wanapogun

dua dalili za 

ugonjwa wa 

kipindupind

u 

Watu huamini 

kwamba 

wanaweza 

kupona bila 

tiba 

Utoaji mapema 

wa taarifa 

kuhusu dalili 

za ugonjwa wa 

kipindupindu 

unaweza 

kuokoa maisha 

ya watu 

Radio, Televisheni, 

Magazeti, simu za 

kiganjani, mabango 

makubwa ya matangazo, 

vipeperushi/broshua, 

Matangazo ya 

kubandika, vipaza sauti, 

mbao za matangazo, 

Intaneti, uso kwa uso, 

njia za asili za habari 

km., matumizi ya ngoma 

za asili 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa Maafa, 

Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, 

Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya Mtendaji 

wa  Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa dini, 

vyombo vya 

habari, Aasasi 

zisizo za Serikali. 

Jamii ya 

eneo husika  

 

 



36 

 

Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwe

nendo ulipo 

Sababu za 

Tabia/Mwen

endo uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia  Msimamizi  

Mkuu 

Walengwa  

Epuka 

kutembele

a jamaa na 

ndugu 

wagonjwa 

wa 

kipindupin

du 

Watu 

hutembelea 

jamaa na 

marafiki 

kama 

sehemu ya 

maisha ya 

kila siku na 

kuonyesha 

wema au 

kujali 

Hali hii ni 

sehemu ya 

maisha ya 

kawaida 

Kusalimiana 

kwa kugusana  

huthaminiwa 

zaidi wakati 

wa matatizo 

au dharura 

Hii ni dharura, 

njia nzuri zaidi 

ya kujilinda 

wewe 

mwenyewe na 

familia yako ni 

kuepuka 

kugusana na 

mgonjwa wa 

kipundupindu . 

Radio, Televisheni, 

Magazeti, simu za 

kiganjani, mabango 

makubwa ya matangazo, 

vipeperushi/broshua, 

Matangazo ya 

kubandika, vipaza sauti, 

mbao za matangazo, 

Intaneti, uso kwa uso, 

njia za asili za habari 

km., matumizi ya ngoma 

za asili 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa Maafa, 

Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, 

Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya Mtendaji 

wa  Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa dini, 

vyombo vya 

habari, Aasasi 

zisizo za Serikali. 

Jamii ya 

eneo husika  

 

 

Epuka 

kushikana 

mikono 

Njia ya 

kusalimiana 

Tabia 

iliyozoeleka 

Njia zuri zaidi 

ya kujilinda 

wewe 

mwenyewe na 

familia yako ni 

kuepuka 

kusalimiana 

kwa kushikana 

mikono 

 

Radio, Televisheni, 

Magazeti, simu za 

kiganjani, mabango 

makubwa ya matangazo, 

vipeperushi/broshua, 

Matangazo ya 

kubandika, vipaza sauti, 

mbao za matangazo, 

Intaneti, uso kwa uso, 

njia za asili za habari 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa Maafa, 

Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, 

Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Jamii ya 

eneo husika  

 

 



37 

 

Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwe

nendo ulipo 

Sababu za 

Tabia/Mwen

endo uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia  Msimamizi  

Mkuu 

Walengwa  

Nawa mikono 

yako kwa 

sabuni baada 

ya kusalimiana 

kwa kushikana 

mikono 

mgonjwa wa 

kipindu pindu 

km., matumizi ya ngoma 

za asili 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya Mtendaji 

wa  Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa dini, 

vyombo vya 

habari, Aasasi 

zisizo za Serikali. 

Nawa 

mikono 

kwa 

sabuni 

kila baada 

ya kugusa 

mgonjwa 

wa 

kipindupin

du 

Watu 

hawanawi 

mikono kwa 

sabuni 

baada ya 

kugusana na 

wagonjwa 

Kutozingatia 

vizuri hatari 

ya kugusana 

na mgonjwa 

Jilinde wewe 

mwenyewe na 

familia yako 

dhidi ya 

kipindupindu, 

nawa mikono 

yako kwa 

sabuni na maji 

ya vuguvugu   

Radio, Televisheni, 

Magazeti, simu za 

kiganjani, mabango 

makubwa ya matangazo, 

vipeperushi/broshua, 

Matangazo ya 

kubandika, vipaza sauti, 

mbao za matangazo, 

Intaneti, uso kwa uso, 

njia za asili za habari 

km., matumizi ya ngoma 

za asili 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa Maafa, 

Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, 

Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya Mtendaji 

wa  Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa dini, 

vyombo vya 

habari, Aasasi 

zisizo za Serikali. 

Jamii ya 

eneo husika  

 

 



38 

 

Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwe

nendo ulipo 

Sababu za 

Tabia/Mwen

endo uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia  Msimamizi  

Mkuu 

Walengwa  

 Boresha  

hali ya 

usafi wa 

mtu 

binafsi na 

mazingira 

Watu 

hawazingati

i usafi 

Tabia ya usafi 

haizingatiwi 

ipasavyo 

Epuka 

kipindupindu 

kwa kuzingatia 

usafi wa mtu 

binafs pamoja 

na mazingira 

Radio, Televisheni, 

Magazeti, simu za 

kiganjani, mabango 

makubwa ya matangazo, 

vipeperushi/broshua, 

Matangazo ya 

kubandika, vipaza sauti, 

mbao za matangazo, 

Intaneti, uso kwa uso, 

njia za asili za habari 

km., matumizi ya ngoma 

za asili 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa Maafa, 

Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, 

Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya Mtendaji 

wa  Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa dini, 

vyombo vya 

habari, Aasasi 

zisizo za Serikali. 

Jamii ya 

eneo husika  

 

 

 Oengeza 

matumizi 

ya vyoo 

Matumizi ya 

vyoo yapo 

kwa kiasi 

kidogo sana 

Watu wengi 

wantabia ya 

kutokutumia 

vyoo 

Epuka 

kipindupindu 

kwa kutumia 

vyoo kila 

mara, 

usijisadie ovyo 

porini 

Radio, Televisheni, 

Magazeti, simu za 

kiganjani, mabango 

makubwa ya matangazo, 

vipeperushi/broshua, 

Matangazo ya 

kubandika, vipaza sauti, 

mbao za matangazo, 

Intaneti, uso kwa uso, 

njia za asili za habari 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa Maafa, 

Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, 

Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Jamii ya 

eneo husika  

 

 



39 

 

Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwe

nendo ulipo 

Sababu za 

Tabia/Mwen

endo uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia  Msimamizi  

Mkuu 

Walengwa  

km., matumizi ya ngoma 

za asili 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya Mtendaji 

wa  Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa dini, 

vyombo vya 

habari, Aasasi 

zisizo za Serikali. 

 Zingatia 

usafi wa 

chakula 

Watu wengi 

hawazingati

i usafi hasa 

wakati wa 

utayarishaji 

wa chakula 

Nia tabia ya 

uchau 

iliyozoeleka 

Jilinde na 

kipindupindu 

kwa zingitia 

usafi wa 

chakula 

Radio, Televisheni, 

Magazeti, simu za 

kiganjani, mabango 

makubwa ya matangazo, 

vipeperushi/broshua, 

Matangazo ya 

kubandika, vipaza sauti, 

mbao za matangazo, 

Intaneti, uso kwa uso, 

njia za asili za habari 

km., matumizi ya ngoma 

za asili 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa Maafa, 

Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, 

Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya Mtendaji 

wa  Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa dini, 

vyombo vya 

habari, Aasasi 

zisizo za Serikali. 

Jamii ya 

eneo husika  

 

 



40 

 

Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwe

nendo ulipo 

Sababu za 

Tabia/Mwen

endo uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia  Msimamizi  

Mkuu 

Walengwa  

Baada y 

a tukio 

la maafa 

Boresha 

vyoo 

Watu 

hawatumii 

vyoo  

 

 

Tabia 

iliyozoeleka 

Siku zote 

tumia choo 

kuepuka 

usambazaji wa 

ugonjwa  

kipindupindu 

Radio, Televisheni, 

Magazeti, simu za 

kiganjani, mabango 

makubwa ya matangazo, 

vipeperushi/broshua, 

Matangazo ya 

kubandika, vipaza sauti, 

mbao za matangazo, 

Intaneti, uso kwa uso, 

njia za asili za habari 

km., matumizi ya ngoma 

za asili 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa Maafa, 

Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, 

Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya Mtendaji 

wa  Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa dini, 

vyombo vya 

habari, Aasasi 

zisizo za Serikali. 

Jamii ya 

eneo husika  

 

 

Usitupu 

taka ovyo 

Watu 

wantupa 

taka hovyo 

Tabia 

iliyozoeleka 

Jilinde na 

kipindupindu 

usitupe taka 

hovyo, kwani 

uaji wa taka 

hovyo 

unachangia 

kuenea kwa 

maabuziki ya 

kipindupindu 

Radio, Televisheni, 

Magazeti, simu za 

kiganjani, mabango 

makubwa ya matangazo, 

vipeperushi/broshua, 

Matangazo ya 

kubandika, vipaza sauti, 

mbao za matangazo, 

Intaneti, uso kwa uso, 

njia za asili za habari 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa Maafa, 

Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, 

Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Jamii ya 

eneo husika  

 

 



41 

 

Awamu Hatua 

iliyopend

ekezwa 

Tabia/Mwe

nendo ulipo 

Sababu za 

Tabia/Mwen

endo uliopo 

Ujumbe 

muhimu 

Njia  Msimamizi  

Mkuu 

Walengwa  

km., matumizi ya ngoma 

za asili 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya Mtendaji 

wa  Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa dini, 

vyombo vya 

habari, Aasasi 

zisizo za Serikali. 

Boresha 

hali ya 

usafi  

Watu 

hawachems

hi maji ya 

kunywa 

Kutokuelewa 

umuhimu na 

Mazoea ya 

maisha ya kila 

siku  

Jilinde wewe 

mwenyewe, 

familia yako na 

jamii yako 

dhidi ya 

maambukizo 

ya 

kipindupindu; 

wakati wote 

chemsha maji 

ya kunywa  

Radio, Televisheni, 

Magazeti, simu za 

kiganjani, mabango 

makubwa ya matangazo, 

vipeperushi/broshua, 

Matangazo ya 

kubandika, vipaza sauti, 

mbao za matangazo, 

Intaneti, uso kwa uso, 

njia za asili za habari 

km., matumizi ya ngoma 

za asili 

Ofisi ya Waziri 

Mkuu – Idara ya 

Uratibu wa Maafa, 

Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, 

Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya, 

Ofisi ya 

Mkurugenzi 

Mtendaji wa 

Halmashauri, 

Ofisi ya Mtendaji 

wa  Kata, viongozi 

wa vijiji na 

vitongoji, 

Viongozi wa dini, 

vyombo vya 

habari, Aasasi 

zisizo za Serikali. 

Jamii ya 

eneo husika  
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